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UTANGULIZI 

Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko, Tume ya 

Maendeleo ya Ushirika Tanzania , Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za 

Ghala na Soko la Bidhaa Tanzania kwa pamoja wana jukumu la kuhakikisha 

kuwa hali ya masoko na kipato cha mkulima kinaimarika kupitia uzalishaji 

wa mazao yenye ubora na yaliyoongezwa thamani ili kukidhi mahitaji ya 

soko. Vilevile, kuweka mifumo imara ya masoko ili kumpatia mkulima soko 

la uhakika na bei yenye tija kwa mazao yake. 

 
Ili kuhakikisha upatikanaji wa soko la uhakika na uimara wa bei, taasisi hizi 

zimekusudia kuwepo kwa Mfumo imara wa uzalishaji, ukusanyaji, utunzaji, 

uuzaji , malipo ya mazao yanayozalishwa kwa wakati na kumwezesha 

mnunuzi kupata mazao yenye ubora unaostahili kwa mujibu wa Sheria 

zinazosimamia uzalishaji na uuzaji wa mazao. 

 
Kutambua umuhimu wa mfumo katika kuimarisha masoko ya bidhaa za 

wakulima na kupunguza changamoto zinazotokana na mauzo ya mazao, 

mwongozo huu umeandaliwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao 

Mchanganyiko, Tume     ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania,  Bodi ya 

Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala na Soko la Bidhaa Tanzania kwa lengo 

la uuzaji wa mazao ya dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  

utakaotekelezwa katika mikoa yote ya Tanzania Bara inayozalisha mazao 

hayo. 

 
Mwongozo huu unabainisha mifumo ya uuzaji wa mazao inayopaswa 

kutumika kwa wakati mmoja katika msimu wa kilimo kulingana na matakwa 

ya muuzaji. Mifumo hii inampatia mnunuzi na muuzaji fursa ya kusogezewa 

soko la uhakika  kwa kuzingatia ushindani wa bei, uharaka wa malipo, ubora 

na wingi wa  mazao kulingana na mahitaji ya soko. 

 
Mwongozo huu utatambulika kama “Maboresho ya mwongozo wa 

Biashara kwa mazao ya  Dengu, Mbaazi, Soya, ufuta na Choroko  Toleo 

la 3-2025 Uliotolewa chini ya Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na 

Mazao Mchanganyiko (COPRA), Tume ya Maendeleo ya Ushirika 

Tanzania (TCDC), Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala (WRRB) 

na Soko la Bidhaa Tanzania (TMX)” 

 
Mwongozo huu unazingatia Sheria ya Usalama wa Chakula ya Mwaka 1991 

Sura 249 na Marekebisho yaliyofanywa na Sheria ya Nafaka na Mazao 
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Mchanganyiko ya Mwaka 2009 katika Kifungu cha 4(2)(e), (i), Sheria ya 

Ushirika Na. 6 ya Mwaka 2013 Kifungu cha 142(k) na Kanuni zake za 

Mwaka 2015 Kanuni ya 81(1)(a),(b) pamoja na Sheria ya       Stakabadhi za 

Ghala Sura ya 339 ya Mwaka 2016 Kifungu cha 6(1)(l) na Kanuni zake za 

Mwaka 2016 pamoja na  Sheria ya Soko la Bidhaa ya Mwaka 2015. 

 



4 
 

                     TAFSIRI YA MANENO YALIYOTUMIKA 

 

Katika mwongozo huu, maneno yafuatayo yanatafsiriwa kama ifuatavyo:- 

 

Chama cha Msingi: Maana yake ni Chama cha Msingi cha Ushirika kilichosajiliwa 

kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 06 ya 

mwaka 2013 

 

Chama Kikuu: Maana yake ni Chama Kikuu cha Ushirika kilichosajiliwa 

kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 06 ya 

mwaka 2013. 

 

“Ghala la Mnada: Maana yake ni ghala lililokidhi sifa na vigezo kwa ajili ya 

kukusanya Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na Dengu za 

wakulima yatakayouzwa kupitia mfumo wa Stakabadhi za 

Ghala. 

 

Mazao bila Daraja 

(BD): 

Ni mazao ambayo hayajapewa daraja lakini yamezingatia 

viwango vya usafi, unyevu, rangi na umbo 

 

Mfumo wa 

Stakabadhi za 

Ghala: 

Maana yake ni mfumo wa soko ambapo mazao 

huhifadhiwa katika Ghala Kuu lililopatiwa Leseni na Bodi 

ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala na kutolewa 

stakabadhi ikionesha kiasi, ubora na daraja la mazao kwa 

lengo la kusubiri kuuzwa. 

 

Mweka Mali: Mkulima/mwakilishi au wakala wa mkulima wake 

aliyerasimishwa kuweka mali zake ghalani. 

 

Mwendesha 

ghala/Mtunza 

Ghala: 

Kampuni iliyosajiliwa na Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi 

za Ghala kujishughulisha na biashara ya kuendesha ghala 

kwa lengo la kupokea na kuhifadhi mazao jamii ya kunde 

kwa mujibu wa Sheria ya Sakabadhi za Ghala Sura ya 

339(RE 2016) 

 

  

Akaunti ya Pamoja: Maana yake ni akaunti iliyofunguliwa benki na Chama Kikuu 

cha Ushirika kwa ajili ya kudhibiti mtiririko wa fedha za 

malipo ya mazao kutoka kwa wanunuzi kwenda akaunti za 

vyama vya msingi ikiwa ni pamoja na wakulima na walipwaji 

wengine kwa kuzingatia mjengeko wa bei. 

 

Ghala la Chama 

cha Msingi: 

Maana yake ni kituo cha kukusanyia Choroko, Ufuta, Soya, 

Mbaazi na Dengu za wakulima kwa ajili ya kuzipeleka katika 

ghala kuu la mnada 
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Katalogi ya Mauzo: Maana yake ni kijarida cha mauzo ya mazao (sales 

catalogue) kinachoonesha aina ya zao, idadi katika kilo, 

ubora, loti na ghala la mnada mazao husika yalipohifadhiwa. 

 

Lot: Maana yake ni fungu la mazao yaliyopo katika ghala la 

mnada zinazosubiri kuuzwa kwenye mnada 

 

Mhakiki wa Ubora: Maana yake ni mtaalam aliyefuzu mafunzo ya uhakiki ubora 

wa mazao na kupata cheti kutoka ma mla ka ya zao hus 

ika na kuajiriwa na Mwendesha Ghala kwa ajili ya kuhakiki 

ubora wa mazao yanayoingia katika Ghala Kuu 

 

Mkaguzi wa Ubora: Maana yake ni mtaalam wa kukagua ubora wa mazao 

yaliyopo kwenye ghala, gari, shamba, kiwanda na mahali 

pengine popote ambapo panapohusika na Choroko, Ufuta, 

Soya, Mbaazi na Dengu. 

 

Mnunuzi: Maana yake ni mfanyabiashara (kampuni au mtu binafsi)  

aliyesajiliwa na Mamlaka (COPRA) na ataruhusiwa kununua 

Choroko, Ufuta, Soya, Mbaazi na Dengu kupitia minada ya 

kidijitali inayoendeshwa na TMX. Kutakua na usajili wa aina 

mbili za wanunuzi  kama ifuatavyo: 

Mnunuzi wa soko la ndani – huyu ni mnunuzi anayenunua 

kwa ajili ya mauzo ya ndani ya nchi tu na ataruhusiwa 

kununua hadi Tani 30 ndani ya msimu mmoja kwa kuweka 

punguzo ya  dhamana ya Kinga ya Tsh. 5,000,000 tu.  

Mnunuzi mkubwa na/au msafirishaji nje ya nchi 

(exporter) – Huyu ni mnunuzi atakayenunua kuanzia Tani 

30 na kuendelea kwenye minada na kuweka dhamana ya 

kinga kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 1 kwenye 

mwongozo huu.  

Msafirishaji: Maana yake ni kampuni inayohusika kusafirisha mazao kwa 

mujibu wa taratibu zilizopo 

 

PDN (Produce 

Dispatch Note): 

Maana yake ni hati ya kusafirisha mazao ndani ya nchi. 

 

Sheria: Maana yake ni sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 06 

ya Mwaka 2013, Sheria ya Usalama wa Chakula ya 

Mwaka 1991 Sura 249 na Marekebisho yaliyofanywa na 

Sheria ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko ya Mwaka 

2009 Sheria ya Stakabadhi za Ghala sura 339 RE 

2016 pamoja na Sheria ya Soko la Bidhaa ya mwaka 

2015. 
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TBS (Tanzania 

Bureau of 

Standards): 

 

Maana yake ni Shirika la Viwango Tanzania. 

 

TRA (Tanzania 

Revenue 

Authority): 

 

Maana yake ni Mamlaka ya Mapato Tanzania. 

 

 

WMA (Weights and 

Measures 

Authority): 

 

Wakusanyaji Mazao 

(Aggregators): 

 

 

 

 

 

Wakulima 

Wakubwa: 

Maana yake ni Wakala wa Vipimo Tanzania 

 

 

 

Maana yake ni wafanyabiashara wadogo watakaosajiliwa 

na Mamlaka (COPRA) kwa jukumu la kununua mazao 

kutoka kwa wakulima ambao wapo mbali na vyama vya 

ushirika na kuyapelela ghala kuu. Wakusanyaji Mazao 

watatakiwa kuzingatia utaratibu uliowekwa kwenye 

Kiambatisho Na.1 cha Mwongozo huu. 

 

Maana yake ni wakulima wenye mashamba ya ekari 

zisizopungua 20 ambao watasajiliwa na Mamlaka (COPRA) 

na kuruhusiwa kupeleka mazao yao kwenye ghala kuu. 

Wakulima wakubwa ambao hawatatumia mfumo wa 

ukusanyaji kwenye ushirika watatakiwa kuzingatia 

Utaratibu uliowekwa kwenye Kiambatisho Na. 1 cha 

Mwongozo huu.   
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SEHEMU YA KWANZA 
 

1.0. UTARATIBU WA MAUZO YA MAZAO KUPITIA MFUMO WA STAKABADHI ZA GHALA 
 

Kwa mujibu wa Vifungu vya 4(1), na 4(2)(e), (f), (i), (j) vya Sheria ya Usalama wa 

Chakula ya Mwaka 1991 na Marekebisho yaliyofanywa na Sheria ya Nafaka na 

Mazao Mchanganyiko Sura ya 249 ya Mwaka 2009 ambavyo vimetoa mamlaka 

kwa COPRA kufanya shughuli za usimamizi wa kwenye  mnyororo mzima wa 

thamani ikiwemo  mfumo wa masoko ya  nafaka na mazao mchanganyiko ikielekeza 

urasimishaji wa wadau na mali (premises) kwa kufanya usajili, ukusanyaji wa taarifa, 

utoaji vibali, kutengeneza mfumo wa usimamizi pamoja na usimamizi wa shughuli zote 

zenye manufaa kwenye nafaka na mazao mchanganyiko ikiwemo  mazao kuuzwa 

katika mfumo rasmi  bila kuathiri Kifungu cha 83 cha Sheria ya Stakabadhi  za Ghala 

Sura 339 na Marekebisho ya 2016 utaratibu ulioainishwa utahusu waweka mali 

wanaouza mazao yao kupitia Mfumo wa Stakabadhi za Ghala. 

 
1.1. Ukusanyaji wa Mazao ya Mkulima/Mweka mali 

Katika kutekeleza Mfumo waweka mali (wakulima) katika vituo  vya kukusanyia 

vilivyopo chini ya chama cha msingi watatakiwa kuzingatia masuala yafuatayo: - 

 
i. Mkulima/mweka mali wa dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  kwa ajili 

ya kuuza atapeleka     katika vituo vya ukusanyaji vinavyoratibiwa na Chama 

cha Msingi akiwa amezipanga kwenye madaraja yanayotambulika kwa 

mujibu wa mwongozo huu ambayo yametajwa Kipengele 1.2.2 (ii) (A) na 

(B); 

 
ii. Chama cha Ushirika cha Msingi kitahakikisha kuwa mzani unaotumika 

kupimia dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko ghalani ni wa kidijitali na 

umekaguliwa na Wakala wa Vipimo Tanzania (WMA) kabla ya kuanza kwa 

msimu; 

 
iii. Chama cha Ushirika cha Msingi kitapokea dengu, mbaazi, soya, ufuta na 

choroko kutoka kwa wakulima na kuhakiki ubora; kabla ya kuzipima uzito 

na kuziweka katika viroba vipya; 

 

iv. Chama cha Ushirika cha Msingi kitampatia mkulima stakabadhi ya 

mapokezi ya zao lake ghalani ikiwa na taarifa muhimu za mkulima kama 

vile jina kamili, tarehe ya kupima, idadi ya vifungashio, uzito, nambari ya 

akaunti ya benki au simu inayopokea fedha na namba ya simu; 

 
v. Chama cha Ushirika cha Msingi kitatoa taarifa ya dengu, mbaazi, soya, 

ufuta na choroko iliyopokolewa kila baada ya siku mbili kwa COPRA ikiwa 
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na majina ya wakulima, nambari za stakabadhi za ghala walizokatiwa 

pamoja na kiasi kilichopokelewa. 

 
vi. Chama cha Ushirika cha Msingi kwa kushirikiana na taasisi simamizi za 

mfumo kitahakikisha kuwa wakulima/waweka mali wanapata           mafunzo ya 

msingi ya usimamizi wa ubora ikiwemo uanikaji/ukaushaji, usafi, kupima 

unyevu na ufungashaji; 

 
vii. Chama cha Ushirika cha Msingi kitahakikisha kuwa uzito halisi wa dengu, 

mbaazi, soya,ufuta na choroko ni kilo hamsini ( 50 ) tu kwa kila kifungashio 

kabla ya kupeleka kwenye ghala la mnada; 

 
viii. Chama cha Ushirika cha Msingi kitaandika namba ya utambulisho wa 

nembo ya  chama kikuu husika, namba ya usajili wa chama cha ushirika 

cha msingi kwa kutumia rangi za maandishi zilizochanguliwa na chama 

kikuu husika. 

ix. Chama cha Ushirika cha Msingi kitapeleka dengu, mbaazi, soya, ufuta na 

choroko ya wakulima/waweka mali kwenye ghala la mnada lililosajiliwa na 

Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala kwa ajili ya mauzo; 

 
x. Chama cha Msingi kitasafirisha dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko ya 

wakulima/waweka mali kwenda ghala la mnada kwa kutumia PDN ya 

Chama cha Ushirika cha Msingi ikiambatana na fomu ya orodha ya 

wakulima/waweka mali iliyojazwa kikamilifu ikionyesha wamiliki 

husika ikiwa katika nakala nne; nakala ya kwanza ipelekwe kwa Afisa 

Ushirika,  Msimamizi wa ghala husika, nakala ya pili Chama Kikuu husika, 

nakala ya tatu ipelekwe kwa Mtunza Ghala la mnada na nakala ya nne 

ibaki katika Chama cha Msingi husika; 

 
xi. Gharama za kusafirishia dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko zitakuwa 

sawa na gharama zilizopangwa katika mjengeko wa bei uliopo katika 

mwongozo huu. 

 

1.2. Ukusanyaji na Usimamizi wa Ghala Kuu 

Utaratibu ufuatao utatumika katika Ghala Kuu zilizopewa leseni chini ya Kifungu cha 

16 cha Sheria ya  Stakabadhi za Ghala. 

 

Upatikanaji wa Mwendesha Ghala katika mauzo ya dengu, mbaazi, soya, ufuta na 
choroko 

  

a.  Chama Kikuu kitatangaza zabuni, kuchambua na kupitisha kampuni ya mwendesha 

Ghala mwenye usajili wa Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko 

atakaye fanya kazi katika maeneo yao kwa msimu husika;  
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b. Waendesha Ghala watakaotambuliwa na Chama Kikuu na  Mamlaka ya udhibiti wa 

nafaka na mazao mchanganyiko COPRA wataomba leseni Bodi ya Usimamizi wa 

Stakabadhi za Ghala kwa kuzingatia Kifungu cha 16 cha Sheria ya   Stakabadhi za 

Ghala, Kanuni na Miongozo; 

c. Mwendesha ghala atakayeshinda zabuni ya kuendesha ghala atatakiwa kuhakikisha 

anaweka mtambo wa kisasa wa kusafisha dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko 

unaotolewa na  mtoa huduma aliye katika orodha ya Mamlaka ya watoa huduma ya 

usafishaji kwa kiwango kinachokubalika na soko la Kimataifa wiki mbili kabla ya kuanza 

msimu wa mauzo wa mazao tajwa. Orodha ya watoa huduma hao itatangazwa na 

Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko. Gharama za usafishaji 

mazao haya zitaainishwa katika mjengeko wa Tozo 

 

Wajibu wa Mwendesha Ghala katika Kupokea Mazao 

 

i. Kupokea na kutoa mazao ya  dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  yakiwa katika 

hali ya  usafi na yaliyokauka  vema.  

ii. Kusafisha mazao kwa kutumia mtambo maalum wa usafishaji ili mazao ya dengu, 

mbaazi, soya, ufuta na choroko yakidhi viwango vya ubora vya Shirika la Viwango 

Tanzania TBS yakiwa hayana uchafu au mbegu za mazao mengine  kama ifuatavyo: 

- 

 

A : Daraja la Kwanza (GRADE 1), Daraja la Pili (GRADE 2) na Daraja la Tatu 

(GRADE 3) kwa mujibu wa Viwango kama ifuatavyo : - 

 
Na
. 

Aina ya Zao Kiwango Kisizidi 

1 Dengu TZS 1667:2014(1st Ed) EAS 
754:2013 

2 Mbaazi TZS 1084:2014-EAS 756:2013 
3 Soya TZS 1083:2018/EAS 762:2017 
4                

Choroko 
TZS 1666; 2014 

5 Ufuta TZS741:2018 

 
 

 B: Mazao Bila Daraja (BD) 

i. Yatapokelewa ghalani kwa makubaliano kati ya Mwendesha Ghala na Mweka 

Mali baada ya vigezo vifuatavyo kuhakikiwa: - 

a. Rangi ya zao; 

b. Kiwango cha unyevu; 

c. Kiwango cha uchafu (foreign matter); 

d. Kiwango cha mbegu zilizooza; 

e. Kiwango cha mchanganyiko wa mbegu nyingine. 

f. Umbo 
ii. Viwango vya Unyevu wa mazao yatakavyopokelewa ghalani utakuwa kama 

ifuatavyo. 
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Na
. 

Aina ya Zao Kiwango Kisizidi 

1 Dengu 8.50% (w/w) 
2 Mbaazi 8.50% (w/w) 
3 Soya 8.50% (w/w) 
4 Choroko 11.50% (w/w) 
5 Ufuta 7.50% (w/w) 

 

iii. Kufungasha mazao ya dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko kwa kutumia mifuko 

maalum itakayotolewa na Chama Kikuu cha Ushirika yenye kukidhi vigezo vya 

viwango vya TBS kwa kutumia mtambo maalum.  

 

iv. Kuhakikisha mazao ya dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko yanayopokelewa 

yanaambatana na orodha    ya wakulima/waweka mali husika; 

 

v. Kuandaa Cheti cha Ubora kwa mazao ya dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  kwa 

kila stakabadhi ya ghala itakayotolewa ghalani,cheti hiki kitahakikiwa na Mamlaka ya 

udhibiti wa nafaka na mazao mchanganyiko COPRA ; 

 

vi. Kuwa na vifaa muhimu vya kupima vigezo vya ubora ambavyo vitajumuisha, 

a. Chekeche ya maabara (Laboratory Analysis Sieve)/mashine ya kusafishia 
b. Kipima unyevu (Moisture Meter) cha zao la dengu, mbaazi, soya, 

ufuta na  choroko;  

c. Mizani ya maabara iliyothibitishwa na Wakala wa Vipimo; 

d. Bambo ya kuchukulia sampuli kutoka kwenye vifungashio; 

e. Vijiko vya maabara vinavyotosheleza mahitaji ya upimaji wa sampuli 

f. Bakuli za kupimia sampuli; 

g. Ubao maalum wa sampuli; 

h. Kisu/kikatio cha maabara; 
 

vii. Kuhakikisha kuwa vifungashio vyote vina jina kamili la Mweka Mali; 

 

viii. Kuhakikisha kuwa taarifa ya kiasi cha mzigo kilichosafishwa ikiwa imeorodhesha 

kiasi cha uchafu uliotoka inaandaliwa na kuthibitishwa na Chama cha Ushirika, Afisa 

Ushirika na Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko;  

 

ix. Kuhifadhi dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  kwa utaratibu wa kiboharia wa 

kutunza mazao ghalani na kwa kuzingatia madaraja ya ubora; 

 

x. Kuhakikisha upangaji unawezesha mazao yaliyoingia kwanza ndiyo                      yatakayo toka 

kwanza (FIFO) katika ghala; 

 

xi. Endapo nafasi ya ghala inaruhusu, Mwendesha Ghala anaweza kupanga bidhaa kwa 

kila mweka mali kuwa na fungu lake (stake); 
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xii. Kuhakikisha kila kifungashio kitakachotumika katika kujaza mazao yaliyomwagika 

ghalani kinazingatia utaratibu wa Kipengele (vii) hapo juu; 

 

xiii. Kupokea kidijitali kutoka TMX na kuhakiki Hati ya Ankara ya Mauzo (Invoice), Agizo 

la Kutoa Mazao Ghalani (Release Warrant), na Stakabadhi ya Ghala husika kabla ya 

kuruhusu  kutoa dengu, mbaazi, soya,ufuta  na choroko  ghalani; 

 

xiv. Kuhakiki idadi ya vifungashio vya dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  

vinavyotolewa ghalani kulingana na Stakabadhi husika; 

 

xv. Kupima uzito wa dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  wakati wa kutoa ghalani; 

 

xvi. Kupima unyevu wa dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  wakati wa kutoa ghalani; 

 

xvii. Kutoa kwa Mnunuzi Hati ya Toleo la Stakabadhi {Warehouse Receipt Issue Note 

(WRIN)} kwa dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  inayotolewa ghalani; 

 

xviii. Kutoa taarifa ya mapokezi (Fomu Namba 5) na ya utoaji (Fomu Namba 6) kila siku 

kwa dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  itakayopokelewa au kutolewa ghalani 

kwenye kanzidata ya Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala na Mamlaka; 

 

xix. Kwa kuzingatia masharti, kujaza Fomu Namba 7 na kuwasilisha taarifa ndani ya siku 

saba (7) tangu kubainika kwa tatizo husika. Fomu itakayochelewa zaidi ya muda 

tajwa itachukuliwa kuwa ni batili.  

xx. Vifungashio vitakavyotumika ni vipya tu na vifungashio ambavyo mkulima ataletea 

mazao yake katika ghala/vituo vya ukusanyaji atarejeshewa mara baada ya mazao 

yake kupokelewa. 

 

Viwango vya Utendaji katika Ghala Kuu Kwenye Mfumo wa Stakabadhi Za Ghala 

Mazao dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  

i. Vifungashio vyote vitakavyotumika vitakuwa vipya na vinavyokidhi viwango vya 

kimataifa ISO 23560:2015 na kuidhinishwa na Shirika la Viwango Tanzania 

ambapo; uzito wa kila kifungashio ni gram 100, urefu wa nje milimita 965 na 

upana wa nje milimita 560; 

 
ii. Uzito wa zao katika kila kifungashio ghalani ni kilogram hamsini (50) tu. Iwapo 

vifungashio vitakuwa havina uzito wa kilogram 50 za Zao, ni wajibu wa Mweka 

Mali kufananisha vifungashio vyote kwa lengo la kupata uzito wa kilogram 

hamsini (50) tu kwa kila  kifungashio; 

 
iii. Kiwango cha juu cha urefu wa steki ya vifungashio vya dengu, mbaazi, soya, 
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ufuta na choroko  hautakiwi kuzidi mita tatu (3m) kutoka kwenye chaga; aidha, 

urefu hautakiwi        kuzidi sehemu ya chini ya dirisha la kuingizia hewa (vent) hata 

kama mita tatu (3m)  hazijafikiwa 

 
iv. Nyaraka za ndani ambazo ni lazima zitumike katika ghala lililosajiliwa na Bodi 

ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala ni:- 

 
 

Wakati wa Kupokea mazao dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  Ghalani: - 

a. Orodha ya majina ya waweka mali waliowasilisha dengu, mbaazi, soya 

, ufuta na choroko  husika kwa kila stakabadhi; 

b. Hati ya Mweka Mali ya kukabidhi mazao dengu, mbaazi, soya, ufuta 

na choroko  ghalani –“Produce Delivery Note” (PDN); 

c. Hati ya kuhesabu idadi ya vifungashio – “Tally Sheet” (TS); 

d. Hati ya kupima uzito – “Weight Note” (WN); 

e. Hati ya kupokea dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  ghalani – 

“Goods Received Note” (GRN). 

 
Wakati wa Kutoa dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  ghalani: - 

a. Nakala ya Ankara ya mauzo ya dengu, mbaazi, soya, ufuta na 

choroko  – “Sales Invoice”; 
b. Hati ya Toleo la dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  kutoka benki au kwa 

muuzaji 

–“Release Order (Warrant)”; 
c. Agizo la kuchukua dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  ghalani 

kutoka kwa    Mnunuzi –“Dispatch Order”;Kidijitali 
d. Hati ya kuhesabu idadi ya vifungashio – “Tally Sheet” (TS); 

e. Cheti cha Ubora – “Quality Certificate” (QC); 

f. Hati ya kupima uzito – “Weight Note” (WN); 

g. Hati ya kutoa dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  Ghalani – 

“Warehouse Receipt Issue Note” (WRIN) 

 
Nyaraka Nyingine; 

a. Rejesta katika Idara mbali mbali; 

b. Bin Card katika kila steki iliyopo katika ghala la kuhifadhi dengu, mbaazi, 

soya, ufuta na choroko ; 

c. Kitabu cha Ukaguzi wa Taarifa za Ghala za Kila Siku; 
d. Hati ya mazao yaliyokataliwa itasainiwa na Afisa Ushirika, Afisa wa COPRA, 

Meneja Mkuu wa Chama cha Ushirika na Mwendesha Ghala. 
 

v. Upungufu wa idadi ya vifungashio vya dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  

katika Stakabadhi yoyote hauruhusiwi na iwapo ikitokea Mwendesha Ghala 

atalipa kwa thamani ya bei ya mnada pamoja na adhabu ya asilimia 20; 

 
vi. Stakabadhi yoyote itakayobakia bila kuwa na mazao ghalani ni ukiukwaji wa 
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viwango vya  utendaji wa Mwendesha Ghala husika. Stakabadhi hii italipwa kwa 

bei ya mnada pamoja  na adhabu ya asilimia 20. Mwendesha Ghala atatoa taarifa 

ya upotevu wa mazao ghalani katika kituo cha Polisi cha karibu ndani ya saa 24 

tangu kubainika kwa tukio na  kuwasilisha taarifa hiyo Bodi (WRRB) na Mamlaka 

(COPRA). 

 
vii. Muda wa kuhifadhi mazao ghalani bila malipo ya ziada (adhabu) kwa mnunuzi ni 

siku saba (7) tangu kutolewa kwa Ankara ya Malipo (siku hizi zitajumuisha 

Jumamosi na Jumapili); 

 

viii. Baada ya siku ya saba (7) tangu kutolewa kwa Ankara ya Malipo, Mnunuzi 

atalazimika kulipia gharama ya ziada ya kuhifadhi mazao ya Shilingi 10.0/= kwa 

kilo kwa siku, kwa siku saba (7) zinazofuata. Gharama hizi zitalipwa moja kwa 

moja kwenye akaunti ya Mwendesha Ghala. 

 
ix. Ifikapo siku ya kumi na nne (14) endapo mnunuzi hajaanza au hajamaliza kutoa 

mzigo wake ghalani, hataruhusiwa kushiriki minada inayofuata. 

 
x. Mwendesha Ghala anaweza kutoa taarifa ya maandishi na/au Ilani Namba 2 kwa 

mnunuzi akimwagiza kutoa bidhaa ghalani wakati wowote kabla ya siku ya 14 

tangu kutolewa kwa Ankara ya Malipo. Pia, Mwendesha Ghala atawasilisha 

taarifa Bodi (WRRB) kwa hatua za kutoa taarifa kwa wadau akiwemo COPRA 

kuhusu utekelezaji wa Kifungu cha (ix) endapo Mwendesha Ghala atataja kuwa 

kuchelewa kwa mnunuzi kunaathiri shughuli za uhifadhi ghalani mwake. 

 
xi. Mnunuzi atahesabiwa ameshindwa kabisa kutoa mazao ghalani baada ya siku 

ishirini na moja (21) tangu siku ya mauzo; 

 
xii. Mazao yatakayoshindikana kutolewa na mnunuzi Kipengele (xi), yatataifishwa 

na Serikali chini ya uratibu wa COPRA kwa kushirikiana na Serikali ya Wilaya 

husika na yatauzwa kwenye mnada utakaopangwa. Fedha zitakazopatikana, 

pamoja na mambo mengine, itafidia gharama za uendeshaji kwa pande husika; 

 
xiii. Muda wa kuhifadhi dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  kwa Mweka Mali 

(Muuzaji) ni siku 30 tangu tarehe ya kuandikwa Stakabadhi husika. Iwapo 

kutakuwepo na tatizo la soko, Mweka Mali au Wakala wake atatakiwa kuomba 

ruhusa Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala kuongezewa muda wa ziada. 

Uamuzi wa kuongezewa muda na gharama zake utatolewa na Bodi; 

 
xiv. Mazao ambayo yatafikishwa ghalani yakiwa na uchafu, unyevu mkubwa, idadi ya 

vifungashio isiyolandana na uzito na utofauti wa kumbukumbu hazitapokelewa na 

Mwendesha Ghala.  
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xv. Mnunuzi ahakikishe ubora wa mazao kabla ya kuyatoa ghalani baada ya kufanya malipo 
na iwapo kuna kasoro ambayo haijatolewa ufumbuzi na mwendesha ghala atatakiwa 
atoe taarifa kwa taratibu zilizotolewa na mwongozo huu kwenda WRRB kwa usuluhishi. 
Iwapo mnunuzi atakua hajaridhika na maamuzi ya WRRB na hayuko tayari kuchukua 
mzigo anatakiwa kukata rufaa kwa Mamlaka (COPRA) ili kupata usuluhishi.  
 

 
xvi. Muda wa Mwendesha Ghala kupokea au kutoa bidhaa ghalani ni kati ya saa moja 

kamili asubuhi (1:00) hadi saa kumi na mbili kamili jioni (12:00); taarifa zote za 

ghala zinapaswa kukamilika kupakiwa kwenye kanzidata ndani ya muda huo. 

 

1.3. Mauzo ya dengu, mbaazi, soya, ufuta, na choroko  Kupitia Soko la Bidhaa Tanzania 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 70A (1) cha Sheria ya Stakabadhi za Ghala, 

mauzo ya bidhaa katika Mfumo wa Stakabadhi za Ghala yatafanyika kupitia Soko 

la Bidhaa (Commodity Exchange) linaloendeshwa na Tanzania Merchantile 

Exchange (TMX); 

 
 

Kabla ya Mnada 

i. Wanunuzi kujisajili kwa kujaza fomu ya kuridhia kushiriki minada kwa njia 

ya kielektroniki na watasajiliwa na COPRA na baada ya usajili wa COPRA 

watasajiliwa TMX. 

ii. Wanunuzi wataweka Kinga ya Dhamana kwenye akaunti ya 

  

utaratibu uulioainishwa katika jedwali Na 1 hapo chini. Kinga hii ya 

 

 Jedwali Na. 1 

Na.  KIASI KWA TANI GHARAMA YA KINGA YA 
DHAMANA 

1 Tani 30 Hadi 50 30,000,000 

2 Tani 51 na kuendelea 100,000,000 
 

iii. Kiwango cha Kinga ya Dhamana kwa wanunuzi wenye usajili wa kununua 

mazao kwa ajili ya soko la ndani ya nchi kitakuwa TZS milioni 5 na 

wanunuzi hawa wataruhusiwa kununua hadi Tani 30 ya zao husika kwa 

msimu wa mauzo. Wanunuzi wengine watatumia utaratibu ulioainishwa 

katika kipengele 1.3.1 (ii) hapo juu.  

iv. Mnunuzi aliyekamilisha hatua ya usajili na Kinga ya Dhamana anaingizwa 

kwenye Mfumo wa Mauzo wa Kielektroniki wa TMX; 

v. Wakulima/waweka mali wanakusanya mazao kupitia vituo vya ukusanyaji 

vinavyoratibiwa  na Vyama vya Ushirika vya Msingi (AMCOS)                            kisha 

kupelekwa ghala kuu. Usafirishaji wa dengu, mbaazi, soya, ufuta na 

choroko  kutoka  AMCOS kuelekea ghala kuu utakuwa kuanzia saa 12:00 

Soko la bidhaa Tanzania (TMX) ambao husimamia minada ya kidijitali kwa

dhamana inaweza kutumika kwa zao zaidi ya moja na utaratibu wa uwekaji,
utoaji na matumizi ya dhamana hii, utatolewa na TMX.

maalum



15 
 

asubuhi hadi saa 12:00 jioni; 

vi. Taarifa ya kiasi kilichopokelewa ghala kuu itaingizwa kwenye kanzidata ya               

WRRB na Nakala ya taarifa kwa COPRA; 

vii. Hati ya mauzo (Sales catalogue)  itaandaliwa na kutumwa kwa wadau 

mbalimbali siku moja kabla              ya siku ya mnada; 

viii. Chama Kikuu cha Ushirika kitaandaa hati ya mauzo (Sales Catalogue) kwa 

kushirikiana na COPRA, WRRB na  TMX kisha kuituma kwa wadau 

mbalimbali; 

ix. Taarifa za hati ya mauzo (Sales Catalogue) zitaingizwa kwenye Mfumo wa 

Mauzo wa TMX na mafungu (Lots) kupangwa kwa kuzingatia vituo vya 

ukusanyaji (AMCOS) au uwingi wa mazao kufuatia upangaji kwenye ghala 

kuu na pia madaraja; 

x. Mfumo wa Mauzo wa Kilektroniki utafunguliwa kwa ajili ya wanunuzi wenye 

kupenda kuweka bei ya ununuzi kabla ya mnada kuanza ( PreBid) ndani 

ya saa moja kabla ya mnada kuanza. Bei hii itaonekana kwa mnunuzi tu 

mpaka pale mfumo utakapofunguliwa kwa wanunuzi  kuanza kushindana. 

 
 
 

Wakati wa Mnada 

i. Minada itafanyika kwa njia ya kielektroniki kwa wanunuzi kuweza kushiriki 

popote walipo              kwenye eneo lenye mtandao; 

ii. Endapo kuna wanunuzi waliofanya Pre-Bid, bei ya juu itakayopatikana 

ndio bei itakayoanzia kwenye fungu ( Lot)  husika kwa wanunuzi kuanza 

kushindana; 

iii. Wanunuzi watashindana kununua kwa fungu (Lot) (fungu moja ikiwa ni 

kiasi chote cha aina ya mazao kilichowasilishwa na AMCOS husika au 

mgawanyo kufuatia uwingi wa  mazao kwenye ghala); 

 

Baada ya Mnada 

i. Chama Kikuu kitatangaza kwa wakulima bei ya juu iliyopatikana kwa ajili 

ya kupata ridhaa yao kabla ya kuweka maridhio ya bei kwenye mfumo wa 

kidijitali wa TMX; 

ii. Chama Kikuu cha Ushirika kitaridhia au kukataa  bei  zilizopatikana kupitia 

TMX kwa njia ya mfumo wa mauzo wa kidijitali; 

iii. TMX kwa kushirikiana na Chama kikuu cha Ushirika watatoa taarifa ya mnada na 
kuwasilisha kwa wadau; 

iv. TMX kwa kushirikiana Chama Kikuu cha Ushirika wataandaa, kuhakiki na 

kuwasilisha kwa mnunuzi aliyeshinda Hati ya  Madai (Sales invoice); 

v. Mnunuzi aliyeshinda atafanya malipo ndani ya siku tatu (masaa 72) za 

kazi tokea kupokea  hati ya madai (Sales invoice); 

vi. Malipo yote yatalipwa kwenda Chama Kikuu cha Ushirika husika, ambacho 

kitafanya mgawanyo wa malipo kwa taasisi na wadau husika ndani ya 
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masaa 48. 

vii. TMX kwa kushirikiana na Chama Kikuu cha Ushirika watandaa Release 

Order na kuiwasilisha kwa wanunuzi; 

viii. Mnunuzi atachukua mazao aliyonunua baada ya kujiridhisha na alichokilipia. 
 

Utoaji wa Taarifa za Mauzo 

i. Kwa Mujibu wa Sheria ya Usalama wa Chakula ya Mwaka 1991 Sura 249 

na Marekebisho yaliyofanywa na Sheria ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko 

ya Mwaka 2009 katika Kifungu cha 4(b) Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na 

Mazao Mchanganyiko itatoa bei ya kuanzia kwenye minada kwa 

kushirikiana na Soko la Bidhaa Tanzania; 

 
ii. Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko itatoa taarifa za 

mwenendo wa soko la dengu, mbaazi, soya, ufuta na  choroko kila wiki 

kipindi cha msimu wa ununuzi kupitia vyombo vya habari ikiwemo mitandao 

ya kijamii na tovuti za taasisi husika. Aidha bei ya shambani (Farm Gate 

Price) itatangazwa mwanzoni mwa msimu; 

 
iii. Kila Chama cha Msingi kitabandika taarifa za mauzo ya dengu, mbaazi, 

soya, ufuta na choroko  za wakulima wake kwenye mbao za matangazo za 

chama chake. 

 

1.4. Usafirishaji wa dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  

i. Mnunuzi atasafirisha dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  kuanzia saa 

12:00 asubuhi hadi  saa 12:00 jioni; 

 
ii. Mnunuzi atasafirisha dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  kwa kutumia 

PDN inayotolewa                                  na Chama husika pamoja na nyaraka zote halali za 

ununuzi wa mazao kutoka katika Halmashauri husika; 

 
iii. Uongozi wa Halmashauri kwa kushirikiana na kamati za ulinzi na usalama 

pamoja na kamati ya usimamizi wa mfumo  watahakikisha kuwa mazao yote 

yanayosafirishwa ni yale yaliyonunuliwa kwenye mnada. 

 
1.5. KAMATI ZA USIMAMIZI WA MFUMO WA STAKABADHI ZA GHALA (WRS) 

Ili kuongeza ufanisi katika usimamizi wa shughuli za mfumo, Kifungu cha                                 6(3) cha 

Sheria ya Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala inazipa Mamlaka za Serikali 

za Mikoa na Wilaya kuweka kamati za usimamizi wa Mfumo wa Stakabadhi za Ghala 

katika maeneo yao. Ambapo Kifungu cha  6(4) cha Sheria ya Bodi ya Usimamizi wa 

Stakabadhi za Ghala kinaeleza Katibu Tawala Mkoa kuwa Mwenyekiti katika ngazi 

ya Mkoa na Mkurugenzi Mtendaji kuwa Mwenyekiti katika ngazi ya Wilaya. Muundo 

wa kamati hizo utakuwa kama  ilivyotajwa katika Jedwali la Tano katika Kanuni za 

Stakabadhi za Ghala za 2016. Majukumu ya kamati hizo ni kama ifuatavyo: - 
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i. Kuhakikisha waweka mali wanalipwa kwa kiasi na ubora waliowasilisha; 

ii. Wadau wengine kulipwa kwa mujibu wa huduma walizotoa; 

iii. Kuhamasisha matumizi ya Mfumo katika maeneo yao; 

iv. Kutolea ufafanuzi masuala mbalimbali yanayojitokeza katika maeneo yao; 

v. Kutoa taarifa kwa Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za ghala kila mwezi, 

robo ya mwaka na mwaka; 

vi. Kushauri Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za ghala juu ya masuala 

mbalimbali ya Mfumo; 

vii. Kutekeleza majukumu mengine kama itakavyoelekezwa na Bodi ya 

Usimamizi wa Stakabadhi za ghala au umuhimu utakavyojitokeza. 

 
 

SEHEMU YA PILI 
 

2.0. MAJUKUMU YA TAASISI/MAMLAKA MBALIMBALI KUPITIA MFUMO 

2.1. Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko (COPRA) 

a. Kusajili  wakulima, maghala, wasafishaji, wasafirishaji na usajili wanunuzi kwa 
kushirikiana na TMX; 

b. Kufuatilia mwenendo wa bei ya mazao husika kwenye soko la dunia na ndani 

na kuwashauri wadau; 

c. COPRA kutoa bei elekezi kwa mazao ya dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  

pale itakapohitajika kutokana na uhalisia wa soko; 

d. Msimamizi wa taratibu zote kwenye utekelezaji wa mwongozo ; 

e. Kukusanya, kuchambua na kusambaza taarifa na takwimu zinazohusiana na 

dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko kwa mujibu wa Kifungu cha 4(2)(c) cha 

Sheria ya Usalama wa Chakula ya mwaka 1991 Sura 249 na Marekebisho 

yaliyofanywa na Sheria ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko ya Mwaka 2009;   

f. Kuandaa na kusimamia viwango (standards) katika mnyororo wa thamani wa 

dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko; 

g. Kulinganisha taarifa zilizoko katika ghala kuu vile vile kulinganisha taarifa kutoka 

kwa wakulima na zilizopo chama kikuu kwa stakabadhi husika; 

h. Kuandaa Miongozo ya Uchakataji, uhifadhi, masoko na usafirishaji nje ya nchi 

kwa dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko; 

i. Kufanya ukaguzi wa maeneo na vituo vyote vya mauzo ya mazao ya dengu, 

mbaazi, soya, ufuta na choroko; 

j. Kusimamia na kudhibiti ukusanyaji, usafirishaji, uhifadhi, mauzo, ununuzi, 

masoko, usindikaji/uchakataji, usambazaji, usafirishaji nje ya nchi, utekekezaji 

(Disposal), na ugavi/ upatikanaji (Supply) wa dengu, mbaazi, soya, ufuta na 

choroko; 

k. Kutoa vibali vya uingizaji ndani na utoaji nje ya nchi. Aidha, vibali vya kusafirisha nje ya 
nchi mazao ya dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko vitatolewa kwa mnunuzi mkubwa 
na/au msafirishaji atakayetoa nyaraka za kuthibitisha ununuzi kupitia minada ya 
kidijitali (TMX) kwa kuzingatia taratibu za Maboresho ya Mwongozo Toleo 3-2025 
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au nyaraka ya kuthibitisha mizigo inayopitia kutoka nchi za jirani (on-transit); 

l. Kutoa usajili kwa wanunuzi wa dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko; 

m. Kukagua mashamba, nafaka, mali, ghala zenye mazao ya dengu, mbaazi, soya, 

ufuta na choroko. 

n. Kutathmini, kusimamia na kusajili na kutoa leseni kwa watoa huduma ikiwemo 

wasafishaji wa mazao ya dengu, mbaazi, ufuta, choroko na soya.  

o. Majukumu ya kusimamia na kuhamasisha kilimo na ubora wa dengu, mbaazi, 

ufuta, choroko na soya. 

 
2.2. Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDC) 

a. Kuhakikisha vyama vya ushirika vina uwezo wa kufanya biashara ya dengu, 

mbaazi, soya, ufuta na choroko  na kutunza kumbukumbu zote za mauzo; 

b. Kuhakikisha vyama vya ushirika vinakuwa na mag ha la  ya  awa l i / v i t u o  

vya  u ku sa nya j i  na  vifungashio vya kutosha kuhifadhia   dengu, mbaazi, 

soya, ufuta na choroko; 

c. Kufanya ukaguzi wa mara kwa mara wakati wa msimu kwenye vyama vya ushirika; 

d. Kuhamasisha Vyama vya Ushirika kulipa wakulima kupitia njia ya akaunti ya 

benki au simu kwa wakati; 

e. Kuhakikisha Vyama vya Ushirika vinatumia mifumo ya kidigitali wakati wa 

utekelezaji wa biashara ya dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko; 

f. Kusimamia utekelezaji wa mwongozo kwa mujibu wa sheria ya ushirika Na.6 

ya mwaka 2013. 

 

2.3. Vyama Vikuu vya Ushirika 

a. Chama Kikuu cha Ushirika kitaandaa hati ya mauzo (Sales Catalogue) kwa kushirikiana 
na COPRA na TMX; 

b. Kupitia Mfumo wa TMX, kuwasilisha maamuzi ya wakulima juu ya kuridhia au 

kukataa bei iliyopatikana sokoni; 

c. Kwa kushirikana na TMX Kutuma Hati ya Madai kwa wanunuzi walioshinda; 

d. Kwa kushirikiana na TMX,Kutoa  hati ya utoaji mazao yaliyouzwa (Release Order) kwa 
wanunuzi waliolipa; 

e. Kuwasilisha taarifa ya mauzo kwenye AMCOS na wakulima mara baada 

ya kupokea kutoka TMX; 

f. Kuandaa na kusambaza shajala kwa ajili ya ukusanyaji dengu, mbaazi, soya, 

ufuta na choroko  katika vyama vya msingi; 

g. Kusimamia shughuli za uendeshwaji wa biashara ya mazao ya dengu, mbaazi, 

soya, ufuta na choroko  kupitia AMCOS; 

h. Kusimamia utekelezaji wa majukumu ya wasafirishaji ambao wameingia 

mikataba na vyama vya ushirika; 

i. Kufanya malipo ya fedha za wakulima kwa mauzo ya dengu, mbaazi, soya, ufuta 

na choroko  kwa kushirikiana na maafisa  ushirika wa wilaya husika, viongozi wa 

menejiment za AMCOS husika; 

j. Kuhamasisha wakulima kupitia AMCOS kufungua akaunti zitakazotumiwa kupokea 

malipo ya mauzo ya mazao ya dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko ; 
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k. Kupanga ratiba za minada na kuiwasilisha COPRA ili itangazwe kwa Umma. 

Iwapo kuna mabadiliko yoyote ya ratiba za minada yawasilishwe COPRA; na 

l. Kutunza kwa usahihi takwimu za ununuzi wa dengu, mbaazi, soya, ufuta na 

choroko  kutoka kwa  wakulima na kutoa taarifa kwa Tume ya Maendeleo ya 

Ushirika Tanzania (TCDC) pamoja na wadau wengine wa usimamizi pindi 

zitakapohitajika; 

 
2.4. Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala (WRRB) 

a. Kutoa leseni kwa Waendesha Ghala; 

b. Kutoa taarifa ya Waendesha Ghala waliopewa leseni; 

c. Kusimamia Waendesha Ghala kuhakikisha bidhaa zinazopokelewa ghala 

kuu zinazingatia Sheria, Kanuni na Miongozo iliyopo; 

d. Kuwezesha upatikanaji wa takwimu za dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  

zilizopokelewa                          ghalani; 

e. Kufanya ukaguzi wa mara kwa mara kwenye ghala zinazoendesha 

biashara ya mazao ya dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko; 

f. Kutatua changamoto na migogoro inayohusisha waendesha ghala, waweka 

mali na wanunuzi. 

 
2.5. Soko la Bidhaa Tanzania (TMX) 

a. Kwa kushirikiana na COPRA kuingiza wanunuzi kwenye mfumo wa 

kielektroniki wa TMX; 

b. Kwa kushirikiana na COPRA, kuhakiki na kuwajulisha wanunuzi juu ya Hali ya Kinga bei 
zilizowekwa; 

c. Kuhakiki hati ya mauzo (Sales Catalogue) na kuituma kwa wadau mbalimbali; 

d. Kufungua Mfumo wa Mauzo wa Kielektroniki kwa ajili ya wanunuzi kufanya Pre-Bid; 
e. Kutuma Hati ya Madai  Kielektoniki kwa wanunuzi walioshinda kwa kushirikiana na 

Vyama vikuu vya Ushirika; 

f. Kutoa  hati ya utoaji mazao yaliyouzwa (Release Order) kwa wanunuzi waliolipa;kwa 
kushirikiana na Vyama vikuu vya ushirika. 

g. Kutoa taarifa ya mnada husika kwa wadau; 

h. Msimamizi mkuu wa Mfumo wa Mauzo wa Kielektroniki; 

i. Kwa kushirikiana na COPRA pamoja na Vyama Vikuu vya Ushirika katika 

kuandaa na kutangaza tarehe za  minada; 

j.  Kuwasilisha hati ya Mauzo kwa njia ya kielektroniki kwa wanunuzi na wadau 

husika mapema kabla ya minada; 

k. Kushirikiana na wadau wengine kutatua migogoro inayotokana na malipo au 

miamala baada ya mauzo; 

l. Kwa kushirikiana na COPRA, kutafuta na kutangaza taarifa za mwenendo wa bei za soko 
kwa mazao ya dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko; 

 
2.6. Halmashauri/Wilaya 

a. Kuhamasisha kilimo cha dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  na kusimamia ubora 
katika maeneo yao; 
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b. Kuandaa mfumo wa kudhibiti na kuzuia ununuzi nje ya mfumo rasmi wa dengu, 

mbaazi, soya, ufuta na choroko; 

c. Kuundaa, kusimamia na kugharamia vikosi kazi katika Halmashauri ili 

kutekeleza mfumo wa kudhibiti ununuzi nje ya mfumo rasmi wa dengu, mbaazi, 

soya, ufuta na choroko  pamoja na kutatua changamoto zote zinazojitokeza 

katika maeneo yao; 

d. Kufuatilia mwenendo wa zao kuanzia uzalishaji, ukusanyaji, mauzo, malipo na 

usafarishaji wa dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  katika maeneo yao; 

e. Kuundaa kamati za usimamizi wa Mfumo wa Stakabadhi za Ghala katika maeneo yao. 
 

2.7. Sekratarieti za Mkoa 

a. Kuhamasisha kilimo cha dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  na kusimamia ubora 
katika maeneo yao ya mkoa; 

b. Kuandaa na kuratibu vikao vya wadau wa mazao ya dengu, mbaazi, soya, ufuta na 
choroko; 

c. Kufuatilia mwenendo wa mazao kuanzia uzalishaji, ukusanyaji, mauzo, malipo 

na usafarishaji wa dengu, mbaazi, soya, ufuta na choroko  katika maeneo yao; 

d. Kuanzisha na kusimamia  kamati za usimamizi wa Mfumo wa Stakabadhi za Ghala katika 
ngazi ya mkoa. 
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SEHEMU YA TATU 
 

3.0. MENGINEYO 
3.1. Kilimo Cha Mkataba 

Wakulima na wanunuzi ambao watakua wameingia kwenye kilimo cha Mkataba (contract 
farming arrangements) wataruhusiwa kuendelea na makubaliano yao na kutotumia 
mwongozo huu endapo Mikataba yao itakua imetambulika na kusajiliwa kwenye Mamlaka 
ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko kwa mujibu wa Sheria ua Usalama wa 
Chakula Sura 249 na marekebisho yaliyofanywa na Sheria ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko ya Mwaka 2009. 

3.2. Usuluhishi wa Migogoro 

Mgogoro wa aina yeyote baina ya upande mmoja na mwingine utatatuliwa kwa 

mujibu wa Kifungu Na. 6 – (1) (b) cha Sheria ya Usalama wa Chakula Sura 249 na 

Marekebisho yaliyofanywa na Sheria ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko  ya 

Mwaka 2009, Kanuni ya 83 ya Kanuni ya vyama  vya ushirika ya mwaka 2015. 

3.3. Gharama Mbalimbali 

Kwa mujibu wa Sheria ya Usalama wa Chakula Sura 249 na Marekebisho 

yaliyofanywa na Sheria ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko ya Mwaka 2009, na 

uhalisia wa gharama za Kimkoa, COPRA itazibainisha na kuziorodhesha katika 

mwongozo huu kwa kukidhi mahitaji yafuatayo: - 

i. Gharama ya Usimamizi wa Vyama Vya Ushirika 

ii. Dhamana ya Utunzaji Mazao Ghalani; 

iii. Vifungashio; 

iv. Usafirishaji; 

v. Gharama za uendeshaji mifumo ya Minada 

vi. Utunzaji ghala;  

vii. Gharama ya Usimamizi na Maendeleo ya zao; 

viii. Gharama ya Usimamizi Mkoa;  

ix. Gharama ya Usimamizi Wilaya na 

x. Gharama ya kusafisha Mazao (Hizi gharama zitalipwa moja kwa moja kwa watoa 
huduma ya usafishaji ambao watakua wamepewa usajili na Leseni na Mamlaka 
– COPRA. Gharama zitalipwa na mnunuzi kabla ya kuchukua mzigo ghalani). 

 

NB:  Tozo nyingine zote za maendeleo ngazi ya Mkoa na Halmashauri ambazo zipo nje     na 

mwongozo huu, zitatolewa na wakulima kufuatia makubaliano yatakayofanyika na 

wana ushirika kupitia mikutano mikuu ya ushirika. Tozo hizi zitapitishwa kwenye 

mkutano wa Taifa wa wadau na kuidhinishwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na 

Mazao mchanganyiko (COPRA); 

CESS itatozwa kwa kuzingatia Sheria.  
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         Jedwali Na. 2. Mjengeko wa Tozo kwa mazao ya Mikunde (Dengu, Mbaazi, Soya na Choroko)  
; 

Na.   
Aina ya Tozo  

Kiasi 
   

1.  Gharama za Usimamizi za 
Uendeshaji wa Vyama vya Ushirika  

60 

3.  Mtunza Ghala  38 

4. Dhamana ya Utunzaji Mazao Ghalani 5 

5.  Usafirishaji  40 

6.   5 

7. Usimamizi Mkoa 2 

8. Usimamizi Wilaya 2 

9. Vifungashio 20 

10. Maendeleo ya zao  30 

Jumla ya tozo 202 + 3% CESS 

 

 

 Jedwali Na. 3. Mjengeko wa Tozo kwa zao la Ufuta; 

 

Na.  Aina ya tozo  Kiasi 

1.  Gharama za Usimamizi za 
Uendeshaji wa Vyama vya Ushirika 

100 

3.  Mtunza Ghala  38 

4. Dhamana ya Utunzaji Mazao Ghalani 5 

5.  Usafirishaji  40 

6.   5 

7. Usimamizi Mkoa 2 

8. Usimamizi Wilaya 2 

9. Vifungashio 20 

10. Maendeleo ya zao  30 

Jumla ya tozo 242 + 3% CESS 

 

 

 

 

 

 

 

3.4. Kutolewa kwa Mwongozo 

Gharama za usimamizi wa mauzo

Gharama za usimamizi wa mauzo
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Mwongozo huu utaendelea kutumika hadi utakapotolewa mwongozo mwingine. 

 
 

  
Irene Madeje Mlola 

Mkurugenzi Mkuu 

Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka 

na Mazao Mchanganyiko 

 

 

_________________ 

Godfrey Malekano 

Afisa Mtendaji Mkuu 

Soko la Bidhaa Tanzania 

  
Dkt. Benson O. Ndiege Mrajis  

wa Vyama Vya Ushirika Tume     

ya Maendeleo ya Ushirika 

Tanzania 
 
 
  

Asangye N. Bangu 

Mkurugenzi Mtendaji 

Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi 

za Ghala 

 
 

 

Tarehe ya kutolewa kwa mwongozo huu… …………........................ 
 
 
 
 
 

 21 Januari 2025



Kiambatisho Na. 1 

UTARATIBU UTAKAOFUATWA NA WAKUSANYAJI MAZAO (AGGREGATORS) 
KWENYE NGAZI YA MKOA PAMOJA NA WAKULIMA WAKUBWA AMBAO 
WATARUHUSIWA  KUPELEKA MAZAO GHALA KUU KAMA WAWEKA MALI 
KATIKA MFUMO WA MAUZO WA STAKABADHI GHALANI NA MINADA YA 
KIDIJITALI KWA MWAKA 2025. 

i. Katika kuhakikisha  mfumo wa stakabadhi ghalani unatekelezwa kwa ufanisi 
na kwa uharaka, katika mwaka huu wa 2025, Mamlaka ya udhibiti wa 
Nafaka na Mazao Mchanganyiko itawatambua wakusanya mazao 
(Aggregators) pamoja, wakulima wakubwa, vituo vya kukusanyia mazao vya 
wakusanya mazao  na kuwapatia usajili kwa mujibu wa Sheria ya Usalama 
wa Chakula ya Mwaka 1991 Sura 249 na Marekebisho yaliyofanywa na 
Sheria ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko ya Mwaka 2009 katika Kifungu 
cha 4(2)(e), (i). 
Wakusanyaji mazao (Aggregators) pamoja na wakulima wakubwa 
watatakiwa kupata usajili wa Mamlaka (COPRA) na kufuata taratibu 
zilizowekwa katika kiambatisho hiki. Usajili utafanyika kwa njia ya mtandao 
kupitia kiunganishi cha https://asds.kilimo.go.tz/register     

ii. Wakusanyaji mazao (Aggregators) pamoja na wakulima wakubwa nao 
watakuwa waweka mali ghalani kama ilivyo wakulima waliokusanya kupitia 
vyama vya ushirika. 
 

1.1 Ukusanyaji wa Mazao  
i. Mkusanyaji mazao (Aggregators) pamoja na Mkulima mkubwa atatakiwa 

kuwa na sehemu ya kukusanyia mazao inayotambulika na Mamlaka au 
kununulia mazao yake katika vituo vya ukusanyaji vya Halmashauri.  

ii. Mkusanyaji mazao (Aggregators) atatakiwa kununua mazao kutoka kwa 
mkulima kwa bei isiyopungua bei elekezi iliyowekwa na Mamlaka 
(COPRA). Iwapo Mkusanyaji mazao atanunua mazao kwa bei chini ya bei 
elekezi atafutiwa usajili wake na hivyo hataruhusiwa kufanya biashara ya 
mazao ya nafaka na mazao mchanganyiko.  

Angalizo: bei hii itakua inatangazwa kila wiki na Mamlaka ya udhibiti wa 
Nafaka na Mazao Mchanganyiko. 

iii. Mkusanyaji mazao (Aggregators) atatakiwa kumuonyesha mkulima 
anayenunua kwake mazao cheti cha usajili wa COPRA kikiwa na namba ya 
usajili.  

iv. Kwa ajili ya utambulisho mkulima anayeuza mazao yake kwa wakusanyaji 
mazao (Aggregators) atatakiwa kunakili namba ya usajili wa COPRA ya 

https://asds.kilimo.go.tz/register


anayemuuzia mazao yake pamoja na taarifa za manunuzi na kuwa tayari 
kuiwasilisha pale inapohitajika na Mamlaka.  

v. Mkusanyaji mazao (Aggregators) atatakiwa kuweka kumbukumbu ya 
mkulima aliyemuuzia ikiwa na taarifa ya jina la mkulima na kiasi 
alichomuuzia, tarehe na bei aliyonunulia na ataiwasilisha kwa Mamlaka 
kabla ya kupeleka mazao yake katika ghala kuu.  

vi. Mkusanyaji mazao (Aggregators) atatakiwa kuhakikisha mazao aliyonunua 
yako katika hali ya usafi na ubora na yamefungwa katika viroba maalumu 
na nyenye ubora  vya kilo 50 kabla ya kusafirisha Kwenda kwenye ghala 
kuu.  

vii. Mkusanyaji mazao (Aggregators) pamoja na mkulima mkubwa mara 
atakapo fikisha mazao yake katika ghala kuu atatakiwa kufuata taratibu 
zilizowekwa kwenye Maboresho ya Mwongozo wa biashara Toleo 3-2025  
wa mazao ya choroko, dengu, mbaazi, soya na ufuta . Aidha kwa 
mkusanyaji mazao au Mkulima mkubwa mwenye ghala lililosajiliwa na Bodi 
ya Stakabadhi ya ghala atatumia ghala lake kwa utaratibu ulioainishwa 
katika Maboresho ya Mwongozo wa biashara Toleo 3-2025  wa mazao 
ya choroko, dengu, mbaazi, soya na ufuta, Hii ni pamoja na kuweka   
mtambo wa kusafishia mazao kama ilivyoainishwa katika Maboresho ya 
Mwongozo wa biashara Toleo 3 -2025 wa mazao ya choroko, dengu, 
mbaazi, soya na ufuta.  

viii. Hati ya madai ya malipo baada ya mnada itatolewa na TMX, na malipo yote 
yatafanyika katika akaunti maalum ya TMX, na baada ya malipo TMX 
watafanya malipo kwa Kwenda kwa Wakusanyaji mazao (Aggregators)/ 
Wakulima wakubwa Pamoja na Taasisi na wadau wote waliopo katika 
mjengeko wa Tozo. 

ix. Mkusanyaji mazao (Aggregator) au Mkulima mkubwa atakayetumia ghala 
lake lililosajiliwa kutokana na utaratibu ulioainishwa katika 1.1 (vii) atatakiwa 
kuandaa katalogi chini ya uangalizi wa maafisa wa COPRA, na WRRB na 
baada ya mauzo atapokea fedha zake kutoka Soko la bidhaa la TMX.  

x. Baada ya mnada kufanyika, wakusanyaji mazao (Aggregators) pamoja na 
wakulima wakubwa wanaweza kukubali au kukataa bei ya mnada. 
 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

xi. Mjengeko wa Tozo 

        Jedwali Na. 1. Mjengeko wa Tozo kwa mazao ya Dengu, Mbaazi, Soya na 
Choroko na ufuta ; 

Na.   

Aina ya tozo 
 

Mlipaji wa tozo kwa kila kilo 

 

Mkulima   

 

Mnunuzi 

1.  Mtunza Ghala      00 38 

2. Dhamana ya Utunzaji Mazao 
Ghalani 

    00 05 

3.  Usafirishaji      00 100 

4.       00 05 

5. Usimamizi Mkoa     00 02 

6. Usimamizi Wilaya     00 02 

7. Vifungashio     00 20 

8. Maendeleo ya zao      00 30 

9. CESS ya Halmashauri     00  3% 

Jumla ya tozo 
 

202 + 3% CESS 

Gharama ya Usafishaji zitalipwa moja kwa moja kwa watoa huduma ya usafishaji 
ambao watakua wamepewa usajili na Leseni na Mamlaka – COPRA. Gharama hizi 
zitalipwa na mnunuzi kabla ya kuchukua mzigo ghalani. 

 

1.2 Taratibu za kufuata ili kukidhi vigezo vya kuwa mkusanyaji mazao 
(Aggregators) au Mkulima wakubwa chini ya Maboresho ya Mwongozo 
wa biashara Toleo 3-2025  wa mazao ya choroko, dengu, mbaazi, soya 
na ufuta. 
 

i. Kuwa na leseni ya biashara 

ii. Kusajiliwa COPRA kama Maboresho ya Mwongozo wa biashara Toleo 3-
2025  wa mazao ya choroko, dengu, mbaazi, soya na ufuta kwa kufuata 
taratibu zote za usajili ikiwemo kueleza eneo ambalo atanunua mazao yake.  

Gharama za usimamizi wa mauzo



Mkusanyaji mazao (Aggregators) au Mkulima mkubwa atafutiwa usajili na 
Mamlaka ya udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko  iwapo 
atashindwa kufuata taratibu zilizowekwa katika Maboresho ya Mwongozo 
wa biashara Toleo 3-2025  wa mazao ya choroko, dengu, mbaazi, soya 
na ufuta pamoja na kiambatisho hiki na hivyo hataruhusiwa kufanya 
biashara katika mazao ya nafaka na mazao mchanganyiko.  
 

Kiambatisho hiki kimetolewa na; 

 
 

  
Irene Madeje Mlola 

Mkurugenzi Mkuu 

Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka 

na Mazao Mchanganyiko 

 

 

 

 

_________________ 

Godfrey Malekano 

Afisa Mtendaji Mkuu 

Soko la Bidhaa Tanzania 

                                                                                                                                                                 
Asangye N. Bangu 

Mkurugenzi Mtendaji 

Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi 

za Ghala 

 

 

 

Tarehe ya kutolewa kwa Kiambatisho hiki… …………........................ 

 

 

21 Januari 2025


